“มุ่งพัฒนาผู้เรียนให้เป็นคนดี มีวินัย ภูมิใจในชาติ สามารถเชี่ยวชาญตามความถนัด รับผิดชอบต่อครอบครัว ชุมชน สังคม และประเทศชาติ”
พันธกิจ
1. พัฒนาผู้เรียนให้เป็นคนดี มีวินัย ภูมิใจในชาติ มีความรับผิดชอบ และมีคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยการเรียนรู้ตลอดชีวิตอย่างเหมาะสมในแต่ละช่วงวัย
2. พัฒนาผู้เรียนเต็มตามศักยภาพ ให้มีสมรรถนะตามหลักสูตร สามารถเชี่ยวชาญตามความถนัด และมีทักษะที่จำเป็นในศตวรรษที่ 21
3. ส่งเสริมส่งเสริม สนับสนุน ให้ประชากรวัยเรียนทุกคนได้รับการศึกษาอย่างทั่วถึง มีคุณภาพและลดความเหลื่อมล้ำ
4. ส่งเสริม สนับสนุน ครู และบุคลากรทางการศึกษา ให้มีสมรรถนะจัดการศึกษาในศตวรรษที่ 21
5. พัฒนาระบบบริหารจัดการศึกษาให้มีประสิทธิภาพ มีความปลอดภัย ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
เป้าประสงค์
1. ผู้เรียนทุกช่วงวัย มีคุณธรรม จริยธรรม มีวินัย ภูมิใจในชาติ มีทัศนคติที่ถูกต้องต่อบ้านเมือง รับผิดชอบต่อสังคม ตามคุณลักษณะอันพึงประสงค์
2. ผู้เรียนทุกช่วงวัย มีสมรรถนะตามหลักสูตร มีความเชี่ยวชาญตามความถนัด และมีทักษะที่จำเป็น ในศตวรรษที่ 21 ตามมาตรฐานการศึกษา
3. ประชากรวัยเรียนทุกคนได้รับโอกาสในการศึกษาขั้นพื้นฐานอย่างทั่วถึง มีคุณภาพและเสมอภาค
4. ครู และบุคลากรทางการศึกษา มีความรู้ ทักษะ และคุณลักษณะตามสมรรถนะ และสามารถปฏิบัติงานได้โดยยึดจรรยาบรรณ และมาตรฐานวิชาชีพ
5. สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาและสถานศึกษา มีระบบบริหารจัดการศึกษาที่มีประสิทธิภาพ มีความปลอดภัย และเป็นกลไกขับเคลื่อนการศึกษาขั้นพื้นฐานสู่องค์กรคุณภาพ ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
กลยุทธ์การพัฒนาคุณภาพการศึกษาขั้นพื้นฐาน
กลยุทธ์ที่ 1 ส่งเสริมการจัดการศึกษาให้ผู้เรียนมีความปลอดภัยจากภัยทุกรูปแบบ
กลยุทธ์ที่ 2 สร้างโอกาสและความเสมอภาคทางการศึกษาให้กับประชากรวัยเรียนทุกคน
กลยุทธ์ที่ 3 ยกระดับคุณภาพการศึกษาให้สอดคล้องกับการเปลี่ยนแปลงในศตวรรษที่ 21
กลยุทธ์ที่ 4 เพิ่มประสิทธิภาพการบริหารจัดการศึกษา
ค่านิยมองค์กร
“องค์กรวิธีใหม่ วิถีไทย วิถีคุณภาพ”